TRAViZGO Super App เปิดตัวเป็นพันธมิตรหลักโครงการ SUKJAI SMART TRAVEL กระตุ้นการท่องเที่ยวไทยในรูปแบบดิจิทัล ผลักดันให้เกิดการท่องเที่ยวอย่างสนุกและยั่งยืน
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/04/S__133242932-2.jpg)
10 เมษายน 2566, กรุงเทพมหานคร – นำโดย นายธนวัฒน์ โฆสิตวิวัฒน์ รองกรรมการผู้จัดการสายงานเทคโนโลยี บริษัท ทราวิซโก อินโนเทค จำกัด เข้าร่วมงาน SUKJAI SMART TRAVEL จัดโดย Crypto City Connext ตั้งเป้าส่งเสริมการท่องเที่ยวแบบยั่งยืนในประเทศไทยผ่านช่องทางดิจิทัล ณ อาคารสำนักงานใหญ่การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย (ททท.) โดยร่วมมือกับพันธมิตรกว่า 30 องค์กร เช่น TRAVIZGO, Central Group, The1, Central Retail Digital, Jaymart, Join, DPU, BIRD Express และ Avindus
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/04/S__133242930-2.jpg)
นายธนวัฒน์ ได้กล่าวว่าการเข้าร่วมเป็นพันธมิตรของ TRAViZGO Super App ในครั้งนี้ นอกจากจะเป็นหนึ่งเดียวของผู้ประกอบการแพลตฟอร์ม OTA ชั้นนำของไทย ในการร่วมสร้างประสบการณ์ที่ดีต่อกลุ่มเป้าหมายนักท่องเที่ยว ตามคอนเซปต์ของ ททท. ที่ว่า “โมเมนต์ที่ใช่ สร้างได้ไม่ต้องรอ” ยังเป็นการตอกย้ำความมุ่งมั่นของบริษัทในการส่งเสริมและรองรับการพัฒนาอุตสาหกรรมการท่องเที่ยวในประเทศไทยด้วยระบบดิจิทัล โดยทีมเทคโนโลยีของเราได้มีการพัฒนาเชื่อมต่อระบบเพื่อมอบสิทธิพิเศษให้กับผู้สะสมน้องสุขใจ NFT เพื่อใช้งานได้อย่างง่ายๆ โดยมอบสิทธิพิเศษให้กับโครงการด้วย TRAViZGO Big Bonus เพื่อใช้เป็นส่วนลดบน TRAViZGO SUPER APP สูงสุดถึงกว่า 5,000 บาท ซึ่งสามารถใช้สิทธิประโยชน์นี้ ได้ตั้งแต่วันที่ 30 เมษายน 2566 จนถึงจบโครงการ
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/04/S__133242933-2.jpg)
Crypto City Connext หรือกลุ่มพัฒนาเมืองด้วยเทคโนโลยีดิจิทัล ร่วมมือกับการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย (ททท.) และ TRAViZGO ได้ร่วมเป็นพันธมิตรสนับสนุนโครงการ โดยมีคุณนิธิ สีแพร รองผู้ว่าการ ททท. ด้านดิจิทัล วิจัยและพัฒนา แถลงข่าวเปิดตัวโครงการ SUKJAI SMART TRAVEL เพื่อผลักดันการท่องเที่ยวไทย ให้มีความน่าตื่นตา ตื่นใจมากยิ่งขึ้นโดยการสร้างกิจกรรมให้นักท่องเที่ยว “ตามเก็บน้องสุขใจ” ในสถานที่ท่องเที่ยวต่างๆ
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/04/S__133242934-2.jpg)
น้องสุขใจได้เปิดตัวในรูปแบบของ NFT (Non-Fungible Token) โดยเป็นการพัฒนาต่อยอดน้องสุขใจที่เคยเปิดตัวครั้งแรกในปี พ.ศ 2548 ในแคมเปญ เที่ยวที่ไหนก็ไม่สุขใจเท่าบ้านเรา โดยได้พัฒนามาเป็นตัวละครรูปแบบ Digital ที่ให้นักท่องเที่ยวไปตามสแกนในที่ต่างๆ เพื่อตามเก็บน้องสุขใจ กระตุ้นการท่องเที่ยวให้นักท่องเที่ยวได้เดินทางไปในแต่ละชุมชน สร้างมูลค่า และการเติบโตของธุรกิจ โดยกลุ่มเป้าหมายคือ กลุ่มคนที่สนใจสินทรัพย์ดิจิทัลและเทคโนโลยี ซึ่งส่วนใหญ่เป็นคนรุ่นใหม่ที่มีไลฟ์สไตล์การใช้ชีวิต ทั้งในโลกดิจิทัลและโลกจริง มีศักยภาพในการใช้จ่ายสูง โดยในอนาคตคนกลุ่มนี้จะกลายเป็นคนกลุ่มหลัก ที่ช่วยผลักดันการท่องเที่ยว
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/04/S__133242935-2.jpg)
นายนิธี สีแพร รองผู้ว่าการ ททท. ด้านดิจิทัล วิจัย และพัฒนา ได้กล่าวถึงงานนี้ว่า “ ในปัจจุบันพฤติกรรมของผู้บริโภคได้เปลี่ยนแปลงไป โดยมีการใช้เทคโนโลยีมากขึ้น ประกอบกับภาครัฐที่ต้องการพัฒนาเทคโนโลยีตามแนวทางไทยแลนด์ 4.0 จึงได้ยกระดับอุตสาหกรรมการท่องเที่ยวให้เป็นดิจิทัล การนำสินทรัพย์ดิจิทัลและเทคโนโลยีมาใช้ในการท่องเที่ยว และการสร้างมูลค่าให้กับน้องสุขใจ”
ทางด้านนายหรรษธร ศรีสุข ผู้บริหารโครงการ ได้เล่าถึงคอนเซปต์ Songkran Edition 2023 ว่า “การนำเทคโนโลยี Blockchain เข้ามาช่วยสร้างมูลค่าให้กับน้องสุขใจ โดยให้นักท่องเที่ยวตามหาน้องสุขใจตามจังหวัดต่างๆ โดยในแต่ละพื้นที่จะได้น้องสุขใจที่แตกต่างกันตามเอกลักษณ์ของจังหวัดนั้น วัตถุประสงค์ของโครงการ พัฒนาการท่องเที่ยวด้วยเกมเพื่อสร้างความสนุกให้แก่นักท่องเที่ยว และนำเทคโนโลยี Blockchain สร้างสินทรัพย์ดิจิทัล เพื่อมอบเป็นของสะสมให้นักท่องเที่ยวในการเดินทาง และช่วยสร้างความร่วมมือระหว่าง ภาครัฐ เอกชน ธุรกิจและผู้ประกอบการรายย่อย โดยตอนนี้ได้เริ่มโครงการใน 5 จังหวัดแรกได้แก่ กรุงเทพมหานคร ขอนแก่น ระยอง ภูเก็ต และเชียงใหม่ โดยจะมีการแบ่งระดับความหายากของน้องสุขใจออกเป็น 3 ระดับได้แก่ Normal, Rare, และ Super Rare เป็นของสะสมให้นักท่องเที่ยวออกไปสแกนสะสมกัน โดยในแต่ละพื้นที่จะมีน้องสุขใจที่แตกต่างกัน และมี Accessories ต่างๆ ของน้องสุขใจให้ไปตามสแกนตามร้านค้าที่ได้เข้าร่วม”
โดย ระยะที่ 1 โครงการฯ จะเริ่มระหว่างวันที่ 13-15 เมษายน 2566 จำนวนทั้งสิ้น 5,550 ชิ้น ในรูปแบบสุ่ม Random น้องสุขใจแบบ Normal 5,000 ชิ้นงาน แบบ Rare 500 ชิ้นงาน และแบบ Super Rare 50 ชิ้นงาน ณ จุดท่องเที่ยวสงกรานต์ที่ได้รับความนิยมของจังหวัด ได้แก่ ถนนราชประสงค์ กรุงเทพฯ (จำนวน 1,110 ชิ้นงาน) ถนนนิมมานเหมินท์ จ.เชียงใหม่ (จำนวน 1,110 ชิ้นงาน) ถนนดีบุก จ.ภูเก็ต (จำนวน 1,110 ชิ้นงาน) ถนนข้าวเหนียว จ.ขอนแก่น (จำนวน 1,110 ชิ้นงาน) และถนนยมจินดา จ.ระยอง (จำนวน 1,110 ชิ้นงาน) หลังจากนั้น ระยะที่ 2 โครงการฯ จัดทำกิจกรรมแจกน้องสุขใจ ชุด “Community Edition 2023” จำนวนทั้งสิ้น 300,000 ชิ้นงาน ใน 15 สถานที่ท่องเที่ยวและชุมชนต่าง ๆ ใน 5 จังหวัดเดิม ระหว่างวันที่ 15 พฤษภาคม – 15 สิงหาคม 2566
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/04/S__133242936-2.jpg)
ติดตามข่าวสารเพิ่มเติมได้ที่
Facebook: https://www.facebook.com/TRAViZGO
Instagram: https://www.instagram.com/TRAViZGO
LINE Official: @TRAViZGO
Website: https://www.TRAViZGO.com/