ททท. ร่วมกับ ศูนย์การค้าสามย่านมิตรทาวน์ และ ออล ออฟ ลัค ผนึกกำลังต่อยอด Bangkok Street Food Festival “The Legend is Back” ยกขบวนตำนานสตรีทฟู้ดไทยประชันกัน 27-30 เม.ย. สามย่านมิตรทาวน์
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/05/RATM0286.jpg)
การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย ร่วมกับ ศูนย์การค้าสามย่านมิตรทาวน์ และ ออล ออฟ ลัค ร่วมกันผนึกกำลังครั้งยิ่งใหญ่ ต่อยอดเทศกาลอาหารริมทางกลางกรุง Bangkok Street Food Festival “The Legend is Back” ยกขบวนสตรีทฟู้ดไทยสุดยอดระดับตำนานอายุเก่าแก่มากกว่า 30 ปีจนถึง 100 ปี กว่า 25 ร้านดัง นำทัพโดย เจ๊ไฝ ประตูผี ตำนานเจ้าแม่สตรีทฟู้ดตัวจริงเสียงจริงกับโชว์พิเศษทอดไข่เจียวปู เมนูดังระดับโลก 27-30 เม.ย. นี้ ยกขบวนรวมตัวยิ่งใหญ่ ณ สามย่านมิตรทาวน์
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/05/RATM0314.jpg)
คุณณัฐ ครุฑสูตร ผู้อำนวยการฝ่ายกิจกรรม การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย กล่าวว่า “Bangkok Street Food Festival “The Legend is Back เป็นหนึ่งในกิจกรรมที่สอดรับตามแผนยุทธศาสตร์กระตุ้นการท่องเที่ยวไทย ด้วยการนำอาหารไทยโดยเฉพาะอย่างยิ่ง ‘อาหารริมทาง’ ซึ่งเป็นที่รู้จักและสร้างชื่อเสียงให้กับประเทศไทยในฐานะ Soft Power หนึ่งในวัฒนธรรมของชาติมาพัฒนาให้เป็นสินค้าท่องเที่ยวสำคัญ สร้างแรงดึงดูดต่อนักท่องเที่ยวทั้งชาวไทยและต่างประเทศนำไปสู่การพัฒนาการท่องเที่ยวที่ยั่งยืน สำหรับความพิเศษของการจัดงาน “The Legend is Back” ในครั้งนี้ เป็นครั้งแรกที่จะนำเอาสตรีทฟู้ดระดับตำนานทั้งอาหารคาว-หวาน กว่า 25 ร้านดังมารวมไว้ในที่เดียวกัน ที่จะสะท้อนให้เห็นถึงเอกลักษณ์วัฒนธรรมรสชาติอาหารไทยที่ส่งต่อจากรุ่นสู่รุ่น เสน่ห์ที่จะเป็นที่ประจักษ์แก่สายตานักชิมทั่วโลก”
คุณธีรนันท์ กรศรีทิพา รองกรรมการผู้จัดการสายงานพัฒนาธุรกิจรีเทล เฟรเซอร์ส พร๊อพเพอร์ตี้ คอมเมอร์เชียล (ประเทศไทย) ผู้บริหารศูนย์การค้าสามย่านมิตรทาวน์ กล่าวว่า “เทศกาลอาหารริมทางกลางกรุง Bangkok Street Food Festival “ The Legend is Back” เป็นอีกหนึ่งเทศกาลอาหารที่ตอกย้ำคอนเซ็ปท์ คลังแห่งอาหารและการเรียนรู้ ของศูนย์การค้าสามย่านมิตรทาวน์ เป็นความร่วมมือกับการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย (ททท.) และบริษัท ออล ออฟ ลัค จำกัด โดยสามย่านมิตรทาวน์ พร้อมร่วมเป็นจุดนัดพบและสังสรรค์ความอิ่มอร่อย เพื่อให้ชาวไทยและชาวต่างชาติได้มีโอกาสลิ้มลองอาหารสตรีทฟู้ดของไทยที่ขึ้นชื่อ อีกทั้ง ยังมีส่วนร่วมในการตอกย้ำภาพลักษณ์ของประเทศไทยให้ก้าวสู่การเป็นจุดหมายปลายทางด้านการท่องเที่ยวเชิงอาหารชั้นนำระดับโลก”
คุณจีรภรณ์ ปักปิ่นเพชร ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร บริษัท ออล ออฟ ลัค จำกัด กล่าวว่า “Bangkok Street Food Festival” คือการยกระดับคุณภาพและพัฒนาภาพลักษณ์สตรีทฟู้ดไทยให้เป็นที่รู้จักในระดับสากล เราพิถีพิถันในการคัดเลือกร้านค้า ความอร่อย ความสะอาด การวางคอนเซปท์ของงานที่ไม่ซ้ำใคร การออกแบบตกแต่งที่รับกับธีมงาน โดยครั้งนี้จัดขึ้นเป็นปีที่ 2 ภายใต้ร่มใหญ่งาน Bangkok Street Food Festival ซึ่งจะแบ่งการจัดงานย่อยออกเป็น 3 งานด้วยกัน ได้แก่ (1) The Legend is Back ที่จัดขึ้นในวันนี้ เป็นการรวมตัวของสตรีทฟู้ดร้านดังระดับตำนานที่มีอายุเก่าแก่เกิน 30 ปี จนถึง 100 ปี กว่า 25 ร้าน ที่พร้อมใจกันเสิร์ฟเมนูความอร่อยจากรุ่นสู่รุ่น (2) Morning Bangkok Street Food (เดือนพฤษภาคม) งานเทศกาลอาหารเช้าครั้งแรกของประเทศไทย แบ่งเป็นอาหารเช้าริมทาง อาหารเช้าโรงแรม และตลาดเช้าออแกนิก และ (3) Bangkok-Seoul Street Battle (เดือนมิถุนายน) การนำ 2 สุดยอดวัฒนธรรมอาหารสตรีทฟู้ดจาก 2 ประเทศ โคจรมาแบทเทิลกันครั้งแรก
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/05/RATM0266.jpg)
The Legend is Back กำหนดจัดงาน 4 วัน ระหว่างวันนี้ถึง 30 เมษายน ตั้งแต่เวลา 11.00 – 21.00น. ณ ลานหน้าศูนย์การค้าสามย่านมิตรทาวน์ สำหรับไฮไลท์ของงานจะได้พบกับโชว์สุดพิเศษจากตำนานความอร่อยที่ใครก็โค่นไม่ได้ รสมือไหนก็เลียนแบบไม่เหมือน ที่จะมาโชว์การปรุงเมนูในตำนานให้เห็นกันตรงหน้า ตั้งแต่เวลา 17.00-20.00 น. ดังนี้
- 27 เมษายน – ประเดิมวันแรก เจ๊ไฝ ประตูผี เจ้าแม่สตรีทฟู้ดระดับตำนาน ตัวจริงเสียงจริง ออกงาน food festival นี้ครั้งแรก จะมาโชว์ทอดไข่เจียวปู เมนูเด็ด ดังไกลระดับโลก แจกให้ชิมฟรี
- 28 เมษายน – พบกับ เฮียเล็ก ‘จึงอังลัก’ หมูสะเต๊ะอายุร้อยกว่าปี รสเด็ด เจ้าแรกของไทย
- 29 เมษายน – แม่ณี เจ้าของสูตรก๋วยเตี๋ยวคั่วไก่สวนมะลิ ตำนานความอร่อยกว่า 60 ปี จะมาโชว์การคั่วด้วยเตาถ่านแบบชามต่อชาม และปิดท้าย
- 30 เมษายน – ห้ามพลาดลีลาการทำขนมไข่ของยายหยวนและยายแตน เจ้าของสูตรขนมไข่หน้าวังบูรพา ที่โด่งดังคิวยาวขนาดไหนก็ยอมรอ!
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/05/RATM0475.jpg)
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/05/RATM0101.jpg)
นอกจากนี้ นักชิมยังจะได้สัมผัสกับรสชาติเมนูระดับตำนานจากร้านริมทางในตำนานมากถึง 25 ร้านดัง อาทิ ไอติมไข่แข็ง เซนต์หลุยส์ 3, กุยช่ายสะพานหัน, เฮงหอยทอดชาวเล, ขนมหวานพลับพลาไชย, บุ๊ง บุ๊ง บะหมี่ฮ่องเต้, ขาหมูตรอกซุง, เอ็กเต็งผู่กี่ (กาแฟโบราณ), หงส์กี่ (ก๋วยเตี๋ยวหลอด), เอ็กซ์ไก่ย่างบางตาล (ลูกผู้ใหญ่วร), ชัยปลาหมึกย่าง หน้ามนต์นมสด, เจ๊พงษ์ลูกชิ้นยืนกิน บุรีรัมย์, จรินทร์ หนองมน (ฮ้อยจ๊อ), หมูปิ้งเจ๊บิ เจ้าเก่าท่าดินแดง เป็นต้น
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/05/RATM0433.jpg)
Bangkok Street Food Festival “The Legend is Back” ได้รับการสนับสนุนหลักจาก การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย ศูนย์การค้าสามย่านมิตรทาวน์ ออล ออฟ ลัค และพันธมิตรจาก วอริกซ์ น้ำตาลวังขนาย น้ำดื่มสปริงเคิล และสไมล์เรดิโอ ร่วมกันสร้างความอร่อยและมอบความสุขให้นักชิมตลอดงาน
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/05/DSC_0885.jpg)
ผู้สนใจสามารถร่วมชม ชิม ช้อป ลิ้มรสชาติอาหารริมทางกลางกรุงระดับตำนานได้ในงาน Bangkok Street Food Festival “The Legend is Back” ในวันที่ 27-30 เมษายน 2566 ตั้งแต่เวลา 11.00-21.00 น. ณ ลานด้านหน้าศูนย์การค้าสามย่านมิตรทาวน์ (รถไฟฟ้า MRT สามย่าน)
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/05/DSC_0888.jpg)
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/05/RATM0006.jpg)
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/05/RATM0033.jpg)
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/05/RATM0065.jpg)