ททท. จัดงานแถลงข่าวและเชิญชวน นักท่องเที่ยว เที่ยวงานที่ยิ่งใหญ่ ประจำปีของจังหวัดสุราษฎร์ธานี งานประเพณีที่ชักพระทอดผ้าป่าและ แข่งเรือยาว ประจําปี 2566
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/10/S__4030508_0.jpg)
เมื่อถึงวันออกพรรษาของทุกปี จังหวัดสุราษฎร์ธานีจะมีงานบุญที่สําคัญและยิ่งใหญ่ เป็นที่รู้จักกันทั่วไป ทั้งชาว ไทยและชาวต่างชาติ คือ งานประเพณีชักพระทอดผ้าป่าและแข่งเรือยาว ประเพณีที่เป็นเอกลักษณ์ของท้องถิ่นซึ่งได้ อนุรักษ์ สืบทอดมาตั้งแต่บรรพบุรุษนับร้อยปี จนนับได้ว่าเป็นมรดกแห่งศิลปวัฒนธรรมและจารีตประเพณีของจังหวัด โดยมีที่มาตามเรื่องราวใน เทโวโรหณสูตร กล่าวไว้ว่า ประเพณีแห่พระหรือชักพระสืบเนื่องมาแต่ครั้งสมัยพุทธกาล พระพุทธเจ้าเสด็จขึ้นไปจําพรรษา ณ สวรรค์ชั้นดาวดึงส์ เพื่อแสดงธรรมโปรดพุทธมารดา ครั้นถึงวันออกพรรษา ณ สวรรค์ ชั้นดาวดึงส์ เพื่อแสดงธรรมโปรดพุทธมารดา ครั้งถึงวันออกพรรษาจึงทรงเสด็จลงมาจากดาวดึงส์สู่โลกมนุษย์ งานเทศกาล ประเพณีชักพระทอดผ้าป่า และแข่งเรือยาว จะมีกิจกรรมที่โดดเด่นอยู่ทั้งสิ้น 3 กิจกรรม
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/10/S__4030507_0.jpg)
พุ่มผ้าป่าหน้าบ้าน
ในคืนวันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 11 ตรงกับวันอาทิตย์ที่ 29 ตุลาคม 2566 (ปีเถาะ) อาคาร บ้านเรือนและร้านค้าจะจัดพุ่มผ้าป่าตกแต่งประดับประดาเป็นเรื่องราวพุทธชาดกเกี่ยวกับนรกสวรรค์ สิ่งที่ขาดไม่ได้คือ ผ้า 1 ผืน สําหรับพระภิกษุ สําหรับพระภิกษุชักเป็นผ้าบังสุกุล ซึ่งต่างและโดดเด่นจากท้องถิ่นอื่น โดยพระสงฆ์จะทําการ ชักพุ่มเมืองซึ่งเป็นต้นโพธิ์ทองขนาดใหญ่ สวยงามอันเป็นสัญลักษณ์ของการจัดตั้งพุ่มผ้าป่าหน้าบ้าน
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/10/S__4030477_0.jpg)
ชักพระทางบก
หรือลากพระในวันออกพรรษา ในเช้าวันแรม 1 ค่ํา เดือน 11 ของทุกปี ปีนี้ตรงกับวันจันทร์ที่ 30 ตุลาคม 2566 มีการแห่เรือพนมพระทางบกที่ผู้มีจิตศรัทธาร่วมกันประดับตกแต่งด้วยความสวยงาม โดยมีเรือพนมพระ กว่า 100 ลํา เข้าร่วมงานขบวนแห่ พร้อมนางรําและนางลากสําหรับวัดที่อยู่ริมแม่น้ําจะชักพระทางน้ํา ล่องมาตามลํา น้ําตาปี เพื่อให้ประชาชนริมฝั่งแม่น้ําตาปีได้ร่วมชมความงดงามและทําบุญตามกําลังศรัทธา
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/10/S__4030485_0.jpg)
การแข่งขันเรือยาว
ในงานประเพณีชักพระ ทอดผ้าป่าและแข่งเรือยาว สร้างสีสันบรรยากาศความสนุกสนานใน
ลําน้ําตาปี ซึ่งเป็นจุดกําเนิดเรือยาวที่มีชื่อเสียง ทั้งชาวไทยและชาวต่างประเทศ คือเรือเจ้าแม่ตาปี และเรือเจ้าแม่ธารทิพย์
ในปีนี้ งานประเพณีชักพระทอดผ้าป่า และแข่งเรือยาว จัดขึ้นในวันที่ 26 ตุลาคม – 3 พฤศจิกายน 2566 ตลอดระยะเวลาการจัดงานมกีิจกรรมในวันต่างๆดังนี้
- 26 ตุลาคม – 3 พฤศจิกายน 2566 : นิทรรศการงานประเพณีชักพระฯ บริเวณหน้าวัดกลางเก่า
- 28 ตุลาคม 2566 : ประกวดพุ่มผ้าป่า ทั่วเขตเทศบาลนครสุราษฎร์ธานี
- 29 ตุลาคม 2566 : การแข่งขันเรือยาวชิงถ้วยพระราชทานฯ บริเวณริมเขื่อนแม่น้ําตาปี / พิธีฉลองถ้วย พระราชทานฯ บริเวณหน้าวัดกลางเก่า
- 30 ตุลาคม 2566 : พิธีชักพุ่มเมือง บริเวณศาลหลักเมือง / ขบวนแห่เรือพนมพระ บริเวณหน้าศาลากลาง- สะพานนริศ การแข่งขันเรือยาวชิงถ้วยพระราช บริเวณริมเขื่อนแม่น้ําตาปี / พิธีเปิดงานชักพระทอดผ้าป่า และแข่งเรือยาวฯ บริเวณหน้าวัดกลางเก่า / พิธีสมโภชน์เรือพนมพระ บริเวณหน้าวัดกลางเก่า / พิธีมอบ ถ้วยพระราชทานฯ การแข่งขันเรือยาวฯ บริเวณหน้าวัดกลางเก่า / การแสดงแสงสีเสียง (สํานักงาน วัฒนธรรม) บริเวณหน้าวัดกลางเก่า
- 31 ตุลาคม 2566 : การแสดงน้ําพุดนตรี บริเวณสะพานนริศ
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/10/S__4030502_0.jpg)
ททท.ได้จัดแถลงข่าว ณ การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย สำนักงานใหญ่ กรุงเทพมหานคร เมื่อวันที่ 16 ตุลาคม 2566 ที่ผ่านมา ดังนี้
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/10/S__4030511.jpg)
นายนันธวัช เจริญวรรณ
รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี กล่าวว่า จังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นจังหวัด ที่มีแหล่งท่องเที่ยวทางทะเลท่ีมีชื่อเสียงระดับโลก ขณะเดียวกันก็มีความแตกต่าง ของทรัพยากรทางการท่องเที่ยว และกิจกรรมท่องเที่ยว ที่หลากหลาย สวยงาม และมีคุณค่าต่อการมาเยี่ยมชม นอกจากจะมีความโดดเด่นของ แหล่งท่องเที่ยวทางทะเลแล้ว ยังเป็นพื้นที่ที่มีความสมบูรณ์แห่งป่าฝนเขตร้อน ก่อให้เกิดแหล่งท่องเที่ยว และ มหัศจรรย์ทางธรรมชาติที่สวยงาม ได้แก่ อุทยานแห่งชาติเขาสก เขื่อนรัชชประภา นอกจากนี้ยังเป็นแหล่งเรียนรู้ ทางพุทธศาสนาที่ยิ่งใหญ่ ที่สวนโมกขพลาราม อําเภอไชยา และมีวิถีชีวิตชุมชนที่น่าศึกษาเรียนรู้หลากหลาย รูปแบบ เป็นต้น ด้านสิ่งอํานวยความสะดวกต่าง ๆ สุราษฎร์ธานี ก็มีความพร้อมอย่างครบครัน
การจัดงานประเพณีชักพระ-ทอดผ้าป่า และแข่งเรือยาว ประจําปี 2566 จังหวัดสุราษฎร์ธานี ถือเป็นยุทธศาสตร์หนึ่งในการส่งเสริมการท่องเที่ยวของจังหวัดเพื่อกระตุ้นให้เกิดการเดินทางท่องเที่ยวเข้ามาในพื้นที่เพื่อเพิ่มจํานวนนักท่องเที่ยวและรายได้จากการท่องเที่ยวเป็นการเพิ่มโอกาสให้นักท่องเที่ยวได้เดินทางมา ท่องเที่ยว สัมผัสความสวยงามของธรรมชาติ มรดกทางวัฒนธรรม และได้เรียนรู้วิถีชีวิตชุมชน อีกทั้งยังเป็นการ ประชาสัมพันธ์แหล่งท่องเที่ยวของจังหวัดและสร้างภาพลักษณ์ที่ดีแก่พื้นที่ด้วย
ในนามตัวแทนของจังหวัดสุราษฎร์ธานี จึงขอเชิญทุกท่านร่วมงานงานประเพณีซักพระ-ทอดผ้าป่าและแข่ง เรือยาว ประจําปี 2566 จังหวัดสุราษฎร์ธานี
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/10/S__4030499_0.jpg)
นางวลี มีชัยพัฒนกิจ
รองนายกเทศมนตรีนครสุราษฎร์ธานี กล่าวถึงในประเด็นความพร้อมและการ สนับสนุนงานชักพระ ฯ ว่า ในส่วนของเทศบาลนครสุราษฎร์ธานีนั้น ได้ให้ความสําคัญในการการรักษาความสงบ เรียบร้อยและจัดระเบียบ ในเรื่องต่าง ๆ ประกอบด้วย การควบคุมและจัดระบบแม่ค้าและแผงลอยในเขตเมือง และบริเวณสถานที่จัดงานบริเวณสะพานนริศ บริเวณริมเข่ือนแม่น้ําตาปี ดูแลและอํานวยความสะดวกตลอดทั้งจัด ความเป็นระเบียบเรียบร้อยในพิธีเปิดงาน รวมทั้งการอํานวยความสะดวกอื่นๆ ที่เกี่ยวข้องกับการจัดกิจกรรม ทั้งนี้เพื่อเป็นการอํานวยความสะดวกให้แก่ประชาชนและนักท่องเที่ยวผู้มาร่วมงาน อีกท้ังประกวดเรือพนมพระทาง บก (ขนาดใหญ่/ขนาดเล็ก) ประกวดพุ่มผ้าป่า การแข่งขันเรือยาว และการจัดกิจกรรมในปีนี้จะมีความยิ่งใหญ่ไม่ แพ้ปีที่ผ่านๆ มา กิจกรรมต่างๆ ยังคงยึดตามประเพณีดั้งเดิมเป็นหลัก ไม่ว่าจะเป็น การจัดขบวนแห่เรือพนมพระ ทางบก และ ทางน้ํา การแข่งขันเรือยาว ประเพณีทําพุ่มผ้าป่าหน้าบ้าน การจัดการแสดงแสงสีเสียงบอกเล่าความ เป็นมาของประเพณรชัดพระ กิจกรรมวิ่งพรมน้ํามนต์
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/10/S__4030500_0.jpg)
นายนัฐพงษ์ เตี่ยมังกรพันธุ์
รองนายก อบจ.สุราษฎร์ธานี กล่าวว่า องค์การ บริหารส่วนจังหวัดสุราษฎร์ธานี ได้ดูแลในเรื่องของเรือพระพนมพระกว่า 100 ลํา และการประกวดเรือพนมพระที่ ถือปฏิบัติกันมาเป็นประจําทุกปี เพื่อชิงถ้วยพระราชทานจาก สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตน์ ราชสุดา สยามบรมราชกุมารี อีกหนึ่งกิจกรรมคือ กิจกรรมลานวัฒนธรรม บริเวณหน้าศูนย์ราชการจังหวัดสุราษฎร์ ธานี ในระหว่างวันที่ 27 – 29 ตุลาคม 2566 ก่อนพิธีเปิดและลากเรือพนมพระในวันที่ 30 ตุลาคม 2566 และ กิจกรรมการประกวดแข่งขันหนังตะลุงและมโนราห์ “งานประเพณีชักพระ-ทอดผ้าป่า และแข่งเรือยาว จังหวัดสุราษฎร์ธานี ในวันที่ 28 ตุลาคม 2566
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/10/S__4030503.jpg)
จ่าเอกพิรพร อุลิตผล
วัฒนธรรมจังหวัดสุราษฎร์ธานี กล่าวว่า สํานักงานวัฒนธรรมจังหวัดสุราษฎร์ธานี ได้ เตรียมการในเรื่องของพิธีการ การแสดง นาฎศิลป์แขนงต่างๆ อาทิ การแสดงมโนราห์ การร่ายรําต่างๆ ที่สร้าง ความตระการตา เสริมให้งานประเพณีซักพระ-ทอดผ้าป่าและแข่งเรือยาวมีความน่าสนใจ
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/10/S__4030497_0.jpg)
นางสมฤดี จิตรจง
รองผู้ว่าการด้านตลาดในประเทศ การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย(ททท.) กล่าวว่า ประเพณี ซักพระ-ทอดผ้าป่าและแข่งเรือยาวถือเป็นประเพณีที่ยิ่งใหญ่และสืบทอดกันมาช้านาน การจัดงานประเพณีซักพระ- ทอดผ้าป่าและแข่งเรือยาว ประจําปี 2566 ระหว่างวันที่ 26 ตุลาคม – 3 พฤศจิกายน 2566 เพื่อเป็นการ ประชาสัมพันธ์ กิจกรรมส่งเสริมการตลาดท่องเที่ยวให้นักท่องเที่ยวได้มาร่วมงานฯ มากขึ้น โดยเฉพาะในวันท่ี 30 ตุลาคม ๒๕๖๖ ชมขบวนแห่และไหว้พระกว่าร้อยวัดในวันเดียว ชมพุ่มผ้าป่าหน้าบ้านนับพันพุ่มหนึ่งเดียวใน ประเทศไทย อีกท้ังได้ท่องเที่ยวในแหล่งท่องเที่ยวที่มีชื่อเสียงของจังหวัดสุราษฎร์ธานี
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/10/S__4030504_0-1-683x1024.jpg)
การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย (ททท.) จึงได้สนับสนุนด้านการประชาสัมพันธ์ทั้งในระบบ Online และ Offine ประสานงาน และจัดงานแถลงข่าวเพื่อประชาสัมพันธ์ ขึ้นในวันที่ 29 ตุลาคม 2566 โดยททท.สํานักงานสุ ราษฎร์ธานี ได้ประสานงานเชิญชวนผู้ประกอบการด้านการท่องเที่ยว ขายแพ็คเกจท่องเที่ยวผ่านบริษัททัวร์ต่าง ๆ นําคณะนักท่องเที่ยวมาร่วมงานประเพณีชักพระฯ เพื่อสัมผัสและเรียนรู้วัฒนธรรมประเพณีและวิถีชีวิต ทั้งนี้ได้มี นักท่องเที่ยวสนใจซื้อแพคเก็จจํานวนกว่า ๔๐๐ คน ทั้งน้ีสมาคมฮากกา ทั่วประเทศ จัดประชุมใน พื้นที่จังหวัด สุราษฎร์ธานี และร่วมชมงานประเพณีชักพระ ทอดผ้าป่า ฯ คาดว่ามีผู้เข้าร่วมประชุมมากกว่า 500 คน มีเงินสะพัด มากกว่า 1 ล้าน 5 แสนบาทยิ่งไปกว่านั้น ททท. ได้มอบเงินสนับสนุนกว่า 1 ล้านบาท เพื่อสร้างน้ําพุดนตรี ซี่งช่วยสร้างสีสัน ความตื่นตาตื่น ใจ ดึงดูดนักท่องเที่ยว สร้างบรรยากาศครึกครื้นให้กับงานประเพณีชักพระ ทอดผ้าป่า และแข่งเรือยาวในครั้งนี้ ซึ่งการจัด แสดงน้ําพุดนตรี จัดขึ้นในวันที่ 31 ตุลาคม 2566 บริเวณสะพานนริศ ในโอกาสนี้ จึงขอเรียนเชิญทุกท่านได้มาร่วมงานประเพณีชักพระ-ทอดผ้าป่า และแข่งเรือยาว ประจําปี 2566 และท่องเท่ียวในแหล่งท่องเท่ียวท่ีมีช่ือเสียงของจังหวัดสุราษฎร์ธานี ซ่ึงพี่น้องชาวสุราษฎร์ธานีมีความพร้อม ในการเป็นเจ้าบ้านที่ดี ต้อนรับทุกท่านด้วยไมตรีจิต
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/10/S__4030509_0.jpg)
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/10/S__4030479_0.jpg)
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/10/S__4030495_0.jpg)
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/10/S__4030494_0.jpg)