BBGI ร่วมเวทีประชุม SYNBIO Consortium ประจำปี 2566 เปิดเวทีแลกเปลี่ยนในอุตฯ เทคโนโลยีชีววิทยาสังเคราะห์
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/11/BBGI_2_0.jpg)
นายเกรียงไกร เธียรนุกุล ประธานสภาอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย ศาสตราจารย์ ดร.ชูกิจ ลิมปิจำนงค์ ผู้อำนวยการสำนักงานพัฒนาวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีแห่งชาติ และนายกิตติพงศ์ ลิ่มสุวรรณโรจน์ ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร บริษัท บีบีจีไอ จำกัด (มหาชน) หรือ BBGI รวมถึงผู้บริหารจากหน่วยงาน ภายใต้ภาคีเครือข่ายชีววิทยาสังเคราะห์แห่งประเทศไทย (Thailand Synthetic Biology Consortium) ให้เกียรติถ่ายภาพร่วมกันภายในงานประชุม SYNBIO Consortium จากปี 2566 หัวข้อ Advancing the
“Game Changer” โดยเป็นเวทีที่แลกเปลี่ยน และเรียนรู้ในภาคอุตสาหกรรมเทคโนโลยีชีววิทยาสังเคราะห์ (Synthetic Biology Technology) ของหลายภาคส่วน รวมทั้งความเชื่อมโยงตั้งแต่ต้นน้ำไปจนถึงปลายน้ำ ผ่านความร่วมมือ (Collaboration) ในแต่ละภาคส่วนทั้งภาครัฐ สถาบันการศึกษา และเอกชน เช่น ภาครัฐที่มีบทบาทกำหนดนโยบาย การส่งเสริมกำลังคน และเครื่องมืออุปกรณ์ต่างๆ ที่เกี่ยวกับ เทคโนโลยีชีววิทยาสังเคราะห์ รวมถึงภาคเอกชนทั้งที่เป็น Start up และขนาดใหญ่ รวมถึงมีกิจกรรมพบปะพูดคุยแลกเปลี่ยนระหว่าง Start up ผู้สนับสนุน นักลงทุนด้าน SynBio ตลอดจนบูธแสดงผลิตภัณฑ์ด้าน SynBio
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/11/BBGI_1_0.jpg)
นอกจากนี้ บรรยากาศภายในงานเต็มไปด้วยความรู้ และภายในงานยังมีวิทยากรจากหลากหลายประเทศที่เข้าร่วมงาน ซึ่งหนึ่งในนั้นคือ นาย Subramani Ramachandrappa ผู้ก่อตั้ง Fermbox Bio
ซึ่ง Fermbox Bio เป็นพันธมิตรของ BBGI และถือได้ว่า เป็นพาร์ทเนอร์ระดับโลก ที่ได้ประกาศความร่วมมือกับ BBGI เพื่อนำศาสตร์ด้านชีววิทยาสังเคราะห์ (SynBio) มาสู่ประเทศไทย ด้วยการตั้งโรงงาน Contract Development and Manufacturing Organization (CDMO) ซึ่งเป็นโรงงานเทคโนโลยีชีวภาพขั้นสูงเชิงพาณิชย์แห่งแรกที่ใช้เทคโนโลยีการหมักแบบแม่นยำ (Precision Fermentation) โดยความร่วมมือดังกล่าว เป็นความร่วมมือเพื่ออนาคตที่ยั่งยืนของชีววิทยาสังเคราะห์ ซึ่งเป็นเสาหลักสำคัญ รองรับความต้องการที่เปลี่ยนแปลงไปของอนาคต และช่วยปกป้องโลกของเรา ทั้งนี้ งานดังกล่าวจัดขึ้น เมื่อวันศุกร์ที่
10 พฤศจิกายน 2566 ณ โรงแรม The Berkeley ประตูน้ำ กรุงเทพฯ