เมโทรซิสเต็มส์ มุ่งสร้าง Community ขุมพลังขับเคลื่อนธุรกิจ ผ่านกลุ่ม 3 Gen รุกโครงการ Metro Gen เปิด Metro Working Space
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2022/08/Metrogen5.jpg)
วันที่ 24 สิงหาคม 2565 บริษัท เมโทรซิสเต็มส์คอร์ปอเรชั่น จำกัด (มหาชน) หรือ MSC ผู้นำทางด้านโซลูชั่นและบริการด้านไอทีแบบครบวงจร ด้วยแรงขับเคลื่อน 3 กลุ่มธุรกิจหลัก ดิจิตอลโซลูชั่น ซอฟต์แวร์โซลูชั่น และดิจิตอลพริ้นติ้ง พร้อมด้วยศูนย์ดาต้าเซ็นเตอร์ เผยผลประกอบการในครึ่งปีแรกเติบโตมากกว่าที่คาดการณ์ไว้ พร้อมก้าวสู่ทศวรรษที่ 4 ด้วยการเปิดตัวโครงการ “Metro Gen” เพื่อสร้างคอมมูนิตี้ให้ทุก Generation มีพื้นที่ในการสร้างสรรค์ไอเดีย ดึงเด็กรุ่นใหม่ร่วมครีเอท Solution รองรับการดำเนินธุรกิจอย่างยั่งยืน
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2022/08/Metrogen4.jpg)
นายสุรเดช เลิศธรรมจักร์ กรรมการบริหาร บริษัท เมโทรซิสเต็มส์คอร์ปอเรชั่น จำกัด (มหาชน) เผยผลการดำเนินงานของบริษัทในช่วง 6 เดือนแรก แม้ยังคงมีแพร่ระบาดของโควิด-19 แต่บริษัทยังมีอัตราการเติบโตในทุกกลุ่มธุรกิจ ซึ่งประกอบไปด้วย 1. ดิจิตอลโซลูชั่น (Digital Solutions Group) 2. ซอฟต์แวร์โซลูชั่น (Solutions Integration Group) และ 3. ดิจิตอลพริ้นติ้ง (Digital Printing Group) โดยภาพรวมเติบโตมากกว่าที่คาดการณ์ไว้ เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่ผ่านมา สำหรับทิศทางทางธุรกิจต่อจากนี้จะมุ่งเน้นการให้บริการทางด้านไอที (IT Service) โดยเรามีผู้เชี่ยวชาญพร้อมให้บริการด้านไอทีในทุกด้าน เช่น บริการคลาวด์ (Cloud Service) เป็นการบริการพื้นที่จัดเก็บได้ยืดหยุ่นตามความต้องการ ลดการลงทุนในอินฟราสตรัคเจอร์ และการพัฒนาแอปพลิเคชันของบริษัท (IP) ภายใต้ชื่อ “The Superapp” เป็น Platform CRM และ ERP ซึ่งเมโทรซิสเต็มส์ มีความพร้อมในการให้บริการอย่างเต็มที่ และยังจับมือกับพันธมิตรรายใหญ่ในตลาดไม่ว่าจะเป็น ไอบีเอ็ม ฮิวเลตต์-แพคการ์ด ไมโครซอฟต์ อเมซอน หัวเว่ย และแบรนด์ชั้นนำระดับโลกอีกมากมาย เพื่อตอบสนองความต้องการของลูกค้าอย่างครบวงจร
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2022/08/Metrogen1.jpg)
นอกจากนี้ เมโทรซิสเต็มส์ เชื่อว่า “บุคลากร” เป็นกลไกสำคัญในการขับเคลื่อนองค์กรไปสู่เป้าหมาย จึงสนับสนุนไอเดียของพนักงาน และผลักดันให้ไปสู่ความสำเร็จ โดยในปีนี้มีกลุ่มพนักงานหลากหลายแผนกได้รวมตัวกันนำเสนอแนวคิดในการสร้างคอมมูนิตี้เป็นศูนย์รวมคนทุก Generation ล่าสุดเมโทรซิสเต็มส์ ได้เปิดโครงการ MSC Community ภายใต้ชื่อ “Metro Gen” โดยเนรมิต Metro Working Space บนพื้นที่กว่า 500 ตรม. ด้วยงบลงทุนกว่า 10 ล้านบาท เพื่อใช้เป็นพื้นที่สร้างสรรค์ไอเดีย สร้างบรรยากาศการทำงานที่สนับสนุนแนวคิด นวัตกรรมที่ทันสมัย และ แสวงหาธุรกิจใหม่ๆ สำหรับรองรับการดำเนินธุรกิจอย่างยั่งยืน ทั้งนี้มั่นใจว่าจะช่วยต่อยอดธุรกิจของเมโทรซิสเต็มส์ได้ในอนาคต
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2022/08/Metrogen3.jpg)
โครงการนี้เป็นเสมือนศูนย์รวมในการขับเคลื่อนองค์กรให้เป็นผู้นำธุรกิจด้าน IT จึงเกิด Metro Gen ผ่าน Gen U(EX) ประกอบด้วย Gen U (University) กลุ่มนิสิตนักศึกษา ที่จะเข้ามาร่วมเสริมสร้างความแข็งแกร่งให้กับองค์กร Gen E (Employee) กลุ่มพนักงาน เพื่อสร้างความเป็นหนึ่งและความผูกพันต่อองค์กร มุ่งส่งเสริมให้พนักงานทำงานอย่างมีความสุข เพื่อเติบโตไปพร้อมกับองค์กร และ Gen X (Executive) กลุ่มผู้บริหาร เพื่อเพิ่มความใกล้ชิดกับพนักงานทุกระดับ ผ่านการถ่ายทอดประสบการณ์และปลูกฝังวัฒนธรรมองค์กรยุคใหม่
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2022/08/Metrogen2.jpg)
Metro Working Space ออกแบบพื้นที่ที่สามารถใช้ประโยชน์ได้อย่างเต็มที่ ทั้งด้าน Networking และ Opportunity เพื่อให้ทุกคนที่เข้ามาใช้งาน แบ่งออกเป็น 6 โซน คือ Meeting Zone, Meeting Room, Phone Room, Mini Hall, Workspace Zone และ Breakout Zone สำหรับการลงทุนในส่วนของ Facility ต่าง ๆ เน้นความทันสมัย เหมาะกับการทำงานในรูปแบบใหม่ ด้วยการออกแบบพื้นที่ในแต่ละโซนที่ให้ความรู้สึกแตกต่างกันออกไป รวมทั้งการจัดพื้นที่สำหรับกิจกรรม Sharing Idea และอุปกรณ์ในการทำงานที่ทันสมัย มี Glass board และ Huawei idea Hub Whiteboard แบบอินเตอร์แอคทีฟ ให้พนักงานได้ขีดเขียนสร้างสรรค์ไอเดียอย่างเต็มที่ นอกจากนี้ ณ อาคารสโมสรเรายังมี สนามบาส, สระว่ายน้ำ, ห้องอบซาวน่าแบบสตรีม, และ Fitness Center ที่พรั่งพร้อมไปด้วยอุปกรณ์ออกกำลังกายที่ได้มาตรฐาน บริการคลาสโยคะ และแอโรบิค เพื่อให้พนักงานได้ดูแลสุขภาพตามความต้องการอีกด้วย
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2022/08/Metrogen_KTawit.jpg)
ในส่วนของโลโก้ของ Metro Gen ผสมผสานความโดดเด่นของสีฟ้า สื่อถึงองค์กร สีเหลือง สื่อถึงคลื่นลูกใหม่ และสีเขียว สื่อถึงความยั่งยืน และในส่วนคาแรคเตอร์ได้ออกแบบให้สะท้อนถึงความล้ำสมัย ส่งเสริมการคิดนอกกรอบ (Think out of the box) และส่วนประกอบสุดท้ายในโลโก้เป็นเหรียญ Metro Coin ซึ่งเป็น Application ที่พัฒนาขึ้น เพื่อสนับสนุน Community ให้มีความสนุกสนานมากยิ่งขึ้น โดยสะสม Coin ผ่านการเข้าร่วมกิจกรรม หรือได้จากเพื่อนพนักงานส่งให้แทนคำขอบคุณ ซึ่งสามารถนำ Coin มาแลกรับของรางวัล หรือลุ้นรางวัล อาทิ MacBook iPad iPhone ทองคำ และรางวัลอีกมาย
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2022/08/Metrogen6.jpg)
สำหรับประโยชน์ ที่คาดว่าจะได้รับจากโครงการ Metro Gen คือสร้างสังคมความคิดริเริ่มสร้างสรรค์ให้เกิดขึ้นในองค์กร สร้างความสัมพันธ์อันดีระหว่างผู้บริหารกับพนักงาน และเพื่อนร่วมงาน ดึงดูดกลุ่มคนรุ่นใหม่ให้สนใจที่จะเข้ามาเป็นส่วนหนึ่งในการขับเคลื่อนธุรกิจองค์กรให้เติบโตอย่างยั่งยืน