ภาคเอกชน จ. มุกดาหาร
ผนึกกำลังจับมือทำท่องเที่ยว
มหัศจรรย์ มุกดาหาร 3 พิภพ
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2022/10/1477590.jpg)
มุกดาหาร - ท่านพล.ต.อ.ประชา พรหมนอก อดีตรองนายกรัฐมนตรี และประธานที่ปรึกษากิตติมศักดิ์สมาคมเครือข่ายมุกดาหารเมืองสามธรรม ได้นำคณะตัวแทนผู้ประกอบการเข้าพบผู้ว่าการการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2022/10/1d1bbc15-0024-4dd8-af25-80141b0b2466.jpg)
วันอังคารที่4 ตค.65 ท่านพล.ต.อ.ประชา พรหมนอก อดีตรองนายกรัฐมนตรี และ
ประธานที่ปรึกษากิตติมศักดิ์ สมาคมเครือข่ายมุกดาหารเมืองสามธรรม ได้นำคณะตัวแทนจากสมาคมเครือข่ายมุกดาหารเมืองสามธรรม, สมาคมหอการค้า จ.มุกดาหาร, สภาอุตสาหกรรม จ.มุกดาหาร, องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น(อปท.) ตัวแทนผู้ประกอบการภาคธุรกิจ/ภาคเอกชน และ ผู้อำนวยการการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย สนง.นครพนม เข้าพบ นายยุทธศักดิ์ สุภสร ผู้ว่าการการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย ณ อาคารการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย (สำนักงานใหญ่) เพื่อหารือช่วยส่งเสริมสนับสนุน งานประเพณี “มหัศจรรย์มุกดาหาร 3 พิภพ” ให้เป็นประเพณีอันดีงามของจังหวัดมุกดาหาร
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2022/10/1477603.jpg)
เนื่องจากจังหวัดมุกดาหาร เป็นเมืองที่น่าอยู่น่าอาศัยที่สวยงาม มีความหลากหลายทั้งทางเชื้อชาติ วัฒนธรรม และวิถีชีวิต หากแต่ยังไม่มีงานประเพณีประจําปี ที่จะช่วยให้จังหวัดเป็นหนึ่งในจังหวัดที่น่าสนใจ และเป็นจุดหมายปลายทางสําหรับผู้ที่อยากจะเดินทางมาท่องเที่ยวเท่าใดนัก สําหรับการจัดงานประเพณีประจําปีครั้งนี้ เป็น การรวบรวม เอาประเพณีและวัฒนธรรมที่มีมาแต่ดั้งเดิมและที่เกิดใหม่ในปัจจุปันแต่มีบริบทที่ใกล้เคียงกัน มารวมไว้ด้วยกัน เพื่อคงไว้ซึ่งความงดงามตามประเพณีโบราณ แต่เพิ่มเติมทําให้เกิดนวตกรรมที่ยิ่งใหญ่ เพื่อปลุกเมืองแห่งนี้สู่ความรุ่งเรือง รุ่งโรจน์ แบบยั่งยืน
สำหรับประเพณีที่เราได้นํามารวมกันไว้คือ
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2022/10/323138.jpg)
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2022/10/323137.jpg)
๑.ประเพณี “ลอยกระจู้ (ก้านจู้) บูชาพระพุทธเจ้า” ซึ่งเป็นประเพณีโบราณดั้งเดิมของ หอเจ้าแม่สองนางพี่น้อง งานนี้จะถูกจัดขึ้นในคืนวันออกพรรษา ขึ้น ๑๕ ค่ำ เดือน ๑๑ ของทุกปี
๒.ประเพณี “ทอดกฐินน้ําและลอยกระทงกลางแม่น้ําโขง”เพื่อสักการะ บูชาพญานาคและขอขมา ต่อแม่น้ำคงคา และสิ่งศักดิ์สิทธ์คู่บ้านคู่เมือง งานนี่ถูกจัดขึ้นในคืนวันลอยกระทง โดยเริ่มต้นจากภาคเอกชน
๓.ประเพณี “จุดเทียนขึ้นภู บูชาพระใหญ่” เพื่อบูชาพระเจ้าใหญ่มุกดาศรีไตรรัตน์จึงเปรียบเสมือน ตัวแทนแห่งองค์สมเด็จสัมมาพระพุทธเจ้า บนยอดเขาพระสุเมรุ งานนี้ถูกจัดขึ้นในคืนวันแรม ๑ ค่ํา ของทุกเดือน
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2022/10/323139.jpg)
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2022/10/323140.jpg)
ประเพณีทั้ง ๓ ที่ได้กล่าวมานี้ ล้วนมีความงดงามพร้อมมีความหมายที่ดี หากเพียงแต่ที่ผ่านมายังไม่ได้เป็นที่รู้จักในวงกว้างมากนัก อาจเพราะส่วนมากจะถูกจัดขึ้นภายใน และเนื่องจากทั้ง ๓ งาน มีบริบทแห่งความศรัทธา ที่ค่อนข้างจะใกล้เคียงกัน ด้วยเหตุนี้จึงได้เกิดแนวคิดที่จะนําเอางานประเพณีทั้ง ๓ นี้มารวมกัน เพื่อให้เกิดเป็นงานประเพณีประจําปี ที่มีความยิ่งใหญ่และยั้งยืนของจังหวัดมุกดาหาร ภายใต้ชื่องาน “ประเพณี สวดมนต์เมือง (สูตมุงคุนเมือง) และร่วมทอดกฐิน ๓ พิภพ” โดยงานนี้คณะทำงานได้นำเรื่องราว ความมหัศจรรย์ ของเส้นทางศรัทธา และ องศา 104.43 ที่ตรงกันของสิ่งศักดิ์สิทธิ์ และ สักการะสถานทั้ง ๕ แห่ง ของจ.มุกดาหาร โดยเริ่มตั้งแต่องค์พระธาตุพนม – พญานาคดิน – พญานาคน้ำ – พญานาคฟ้า และ
องค์พระใหญ่ บนยอดภูมโนรมย์ มาร้อยเรียงให้เป็นเรื่องราวเดียวกัน โดยได้ผสานความยิ่งใหญ่นี้ไว้ ด้วยงานประเพณี “ทอดกฐิน ๓ พิภพ“ ที่จะจัดขึ้นในครั้งนี้ และเป็น จุดเริ่มต้นแห่งศรัทธา มหาชน ที่จะถูกจัดขึ้นต่อเนื่องในทุกๆปีนับต่อจากนี้ไป โดยการตั้งกองกฐิน ๓ พิภพ ตามสถานที่ตั้งของพญานาคแต่ละพิภพ เพื่อจะได้ถือเป็นการร่วมบุญใหญ่กับพญานาคทั้ง ๓ พิภพ ในห้วงเวลา ที่ต่างกัน โดยปีนี้ จะแยกเป็น
๑.การบวงสรวงและตั้งกองกฐินพญานาคดิน ณ ลานพญาศรี ภุชงค์มุกดานาคราช แก่งกะเบา อ.หว้านใหญ่
๒.การบวงสรวงและตั้งกองกฐินพญานาคน้ํา บริเวณลานพญาอนันตนาคราช สะพานมิตรภาพไทย-ลาว แห่งที่ ๒
๓.การบวงสรวงและตั้งกองกฐินพญานาคฟ้า ณ.ลานพญาศรี มุกดามหามุนีนิลปาลนาคราช วัดรอยพระพุทธบาทภูมโนรมย์
๔.ร่วมประเพณีสวดมนต์เมือง (สูตมุงคุนเมือง) แสดงธรรมกลางแม่น้ําโขง (คืนวันออกพรรษา ขึ้น ๑๕ ค่ํา เดือน ๑๑ ) บริเวณลานสะพานมิตรภาพไทย-ลาวแห่งที่ ๒
๕.ร่วมพิธีทอดกฐิน ๓ พิภพ พร้อม พิธีจุดเทียนขึ้นภูบูชาพระใหญ่ ในวันอังคารที่ ๑๑ ตุลาคม ๒๕๖๕ (วันแรม ๑ ค่ํา เดือน ๑๑) ณ.วัดรอยพระพุทธบาทภูมโนรมย์
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2022/10/323141.jpg)
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2022/10/323142.jpg)
การร่วมบุญใหญ่ในครั้งนี้ จึงถือได้ว่าเป็นการร่วมทําบุญกับพญานาคผู้ยิ่งใหญ่ทั้ง๓พิภพซึ่งถือเป็นมหาบุญ มหากุศล เพื่อบูชาพระพุทธคุณแห่งองค์สมเด็จพระสัมมาพุทธเจ้าผ่านพระใหญ่ฯ. อันเป็นที่เคารพ สักการะ และเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจของพวกเราทุกคน งานบุญครั้งนี้ จะถือได้ว่าเป็นงานบุญที่ยิ่งใหญ่และสวยงามที่สุด แห่งหนึ่งของประเทศไทยกําลังเกิดขึ้นที่จ.มุกดาหาร ภาพประเพณีการเดินจุดเทียนขึ้นภู บูชาพระใหญ่ โดยมีกองกฐิน ๓ พิภพ เดินนําหน้า ภาพแสงเทียนสีทองที่กําลังมุ่งขึ้นสู่องค์พระใหญ่ปละสายเทียนสีทองที่ลอยลําอยู่เต็มลําน้ําโขง ภาพความงามที่กําลังจะเกิดขึ้นนับจากวันนี้จะได้อยู่คู่กับเมืองมุกดาหารนับจากวันนี้สืบไป…
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2022/10/B8ED54D4-DF27-4466-9E66-2EB41C184DE5.jpg)
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2022/10/S__59785321.jpg)