ททท. แท็กทีม สมาคมสหพันธ์ท่องเที่ยวภาคเหนือ จังหวัดเชียงราย จัดงาน “Fashion on the Road 1ST Chiang Rai Designer’s Competition” สืบสานวัฒนธรรมล้านนา สะบัดแฟชั่นผ้าไทยไกลสู่สากล
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/09/S__3227863_0.jpg)
วันนี้ ( 2 กันยายน 2566) การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย (ททท.) โดย ภูมิภาคภาคเหนือ ร่วมกับ สมาคมสหพันธ์ท่องเที่ยวภาคเหนือ จังหวัดเชียงราย จัดกิจกรรม “Fashion on the Road 1ST Chiang Rai Designer’s Competition” ร่วมดันจุดขาย F-Fashion อัตลักษณ์แห่งวัฒนธรรมการแต่งกายผ้าไทยล้านนาของ 10 ชาติพันธุ์ในจังหวัดเชียงราย โลดแล่นบนเวทีแฟชั่นโชว์แคทวอล์กเหนือสุดของประเทศไทย นำเสนอ 100 ชุดผ้าไทยล้านนา จาก 72 ดีไซน์เนอร์ทั่วประเทศ พร้อมต่อยอดออกแบบเส้นทางท่องเที่ยวสายแฟชั่นเชื่อมโยงสู่การเดินทางจริงในพื้นที่ กระตุ้นท่องเที่ยว Green Season และต่อเนื่องตลอดปี โดยมีนางสาวฐาปนีย์ เกียรติไพบูลย์ ผู้ว่าการ ททท. เป็นประธานในพิธีเปิดฯ และนายศรัณยู มีทองคำ รองผู้ว่าราชการจังหวัดเชียงราย ให้เกียรติร่วมงาน ณ หน้าด่านพรมแดนไทย – เมียนมา อำเภอแม่สาย จังหวัดเชียงราย
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/09/S__3227861_0.jpg)
นางสาวฐาปนีย์ เกียรติไพบูลย์ ผู้ว่าการ ททท. กล่าวว่า ตามที่ ททท. มุ่งพลิกโฉมไทยเที่ยวไทย สร้างตำนานการเดินทางท่องเที่ยวบทใหม่ที่จะเป็นไทยเที่ยวไทย Limited Edition สอดรับปีท่องเที่ยวไทย 2566 ด้วยการชูจุดขาย Soft Power of Thailand ควบคู่กับการท่องเที่ยวเชิงประสบการณ์ (Experience-based Tourism) จัดกิจกรรม “Fashion on the Road 1ST Chiang Rai Designer’s Competition” ในวันที่ 1 – 2 กันยายน 2566 ณ บริเวณหน้าด่านพรมแดนไทย – เมียนมา อำเภอแม่สาย จังหวัดเชียงราย ซึ่งถือเป็นครั้งแรกกับกิจกรรมเชิงสร้างสรรค์การเดินแบบแฟชั่นโชว์ผ้าไทยล้านนาที่สะท้อนอัตลักษณ์ของภูมิภาคภายใต้คอนเซปต์ “เสน่ห์วันวานเมืองเหนือ” โดยหยิบยก F-Fashion วัฒนธรรมความงดงามของการแต่งกายมาเล่าขานผ่านเรื่องราวเส้นสายลายผ้าภาคเหนือของ 10 กลุ่มชาติพันธุ์ในจังหวัดเชียงราย ได้แก่ ไตหย่า ลาหู่ ลั้ว ไทยวน ไทใหญ่ อาข่า ไทลื้อ ไทเขิน จีนยูนนาน และลายผ้าชาติพันธุ์อื่น ๆ เช่น ปกาเกอะญอ ม้ง ลีซู อิ้วเมี่ยน เป็นต้น ทั้งเชื่อมโยงไปถึงภูมิปัญญา ประวัติศาสตร์ และวิถีชีวิตของท้องถิ่น โดยจะต่อยอดออกแบบสร้างสรรค์เป็นเส้นทางท่องเที่ยวสายแฟชั่นเชื่อมโยงในพื้นที่ เพื่อกระตุ้นให้เกิดการเดินทางจริง ค้นหาประสบการณ์ท่องเที่ยวที่เปี่ยมด้วยคุณค่าและความหมาย (Meaningful Travel) ด้วยตัวเอง
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/09/S__3227849_0.jpg)
นายศรัณยู มีทองคำ รองผู้ว่าราชการจังหวัดเชียงราย กล่าวว่าปี 2566 นี้ จังหวัดเชียงรายมุ่งส่งเสริมการท่องเที่ยวผ่านมุมมองใหม่ ภายใต้แนวคิด “The New Travel Chapter of Chiang Rai FY2023” โดยเล็งเห็นโอกาสในการนำ Soft Power โดยเฉพาะผ้าไทยล้านนาของจังหวัดเชียงรายเข้ามาประยุกต์ เพื่อมุ่งยกระดับมาตรฐานสู่ระดับประเทศและระดับโลก โดยได้ออกแบบสร้างสรรค์ถนนบริเวณหน้าด่านพรมแดนไทย – เมียนมา อำเภอแม่สาย ให้กลายเป็นแคตวอล์ก ณ จุดเหนือสุดบนดินแดนของราชอาณาจักรไทย ไม่เพียงเท่านั้น หน่วยงานด้านการท่องเที่ยวทั้งภาครัฐและเอกชนในจังหวัดเชียงรายยังได้ผนึกกำลังมอบความพิเศษจัดกิจกรรมส่งเสริมการขายนำเสนอโปรโมชั่นและสิทธิส่วนลดสินค้าและบริการด้านการท่องเที่ยวให้แก่นักท่องเที่ยวที่เดินทางมาเที่ยวจังหวัดเชียงราย ทั้งยังมีการออกร้านจำหน่ายสินค้า OTOP เสื้อผ้า เครื่องประดับ งาน ART & CRAFT อาหาร เครื่องดื่ม และผลิตภัณฑ์ท้องถิ่นอีกมากมายกว่า 100 ร้านค้า ให้ผู้ร่วมงานได้เลือกชิมช้อปกันอย่างจุใจ ซึ่งเชื่อมั่นว่า งาน “Fashion on the Road 1ST Chiang Rai Designer’s Competition”จะช่วยดึงกลุ่มนักท่องเที่ยวคุณภาพให้เดินทางมาท่องเที่ยวเชียงรายมากขึ้น และเป็นโอกาสในการสร้างรายได้หมุนเวียนทางการท่องเที่ยวในจังหวัดเชียงรายช่วง Green Season ต่อเนื่องตลอดทั้งปี 2566 ได้เป็นอย่างดี
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/09/S__3227855_0.jpg)
กิจกรรมไฮไลต์ในงาน ได้แก่ Fashion on the Road At Mae Sai ครั้งแรกของงานแสดงแฟชั่นโชว์ผ้าไทยของภูมิภาคภาคเหนือกว่า 100 ชุด จาก 72 ดีไซน์เนอร์ทั่วประเทศ ในวันที่ 2 กันยายน 2566 เวลา 16.25 น. นำโดยนางสาวฐาปนีย์ เกียรติไพบูลย์ ผู้ว่าการ ททท. ให้เกียรติร่วมเดินแบบ พร้อมเหล่านายแบบและนางแบบกว่า 20 ราย และร่วมเฟ้นหาสุดยอดนักออกแบบแฟชั่นดีไซน์รุ่นใหม่จากสถาบันการศึกษาทั่วประเทศที่มี
ความสนใจแฟชั่น งานออกแบบผ้าพื้นเมือง ภายใต้แนวคิด “แฟชั่นผ้าล้านนาสู่แฟชั่นระดับโลก” ชิงเงินรางวัลรวมกว่า 400,000 บาท และยังนำเสนอความพิเศษกับ F-Food ยกทัพบูธอาหาร ทั้งอาหารไทยท้องถิ่นและฟิวชั่น รวมทั้งต่อยอด F-Fashion จัดจำหน่ายผลิตภัณฑ์งานผ้า Art & Craft สไตล์ Northern อันเป็นเอกลักษณ์ให้ผู้เข้าร่วมงานได้สัมผัส และยังชวนร่วมสนุกกับกิจกรรม Check in @ Chiang Rai เพียงแลกเปลี่ยนความคิดเห็นต่อประสบการณ์การเดินทางท่องเที่ยวในจังหวัดเชียงราย ผ่านช่องทางออนไลน์ ด้วยการร่วมกิจกรรมสแกน QR Code พร้อม Check in at Chiang Rai บนสื่อโซเซียล ก็สามารถลุ้นรับสิทธิพิเศษ บัตรกำนัล 500 บาท 50 รางวัล ทุกเดือน จากร้านค้าที่เข้าร่วมโครงการฯ ได้อีกด้วย
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/09/S__3227857_0.jpg)
ทั้งนี้ ททท. เชื่อมั่นว่า กิจกรรม “Fashion on the Road 1ST Chiang Rai Designer’s Competition” จะช่วยส่งเสริมภาพลักษณ์ด้านการท่องเที่ยวที่ดีของภาคเหนือแก่นักท่องเที่ยวชาวไทยและต่างชาติ รวมทั้งสะท้อนศักยภาพของหน่วยงานภาคีเครือข่ายด้านการท่องเที่ยวทั้งภาครัฐและเอกชนในการสนับสนุนและเสนอขายสินค้าและบริการทางการท่องเที่ยวในพื้นที่ นำสู่การหมุนเวียนระบบเศรษฐกิจฐานรากอย่างทั่วถึง ตลอดจนผลักดันภาพรวมตลาดในประเทศ ประจำปี 2566 ให้เป็นไปตามเป้าหมาย รายได้รวมที่ 880,000 ล้านบาท
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/09/S__3227859_0.jpg)
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/09/S__3227862_0.jpg)
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/09/S__3227871_0.jpg)
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2023/09/S__3227869_0.jpg)