ททท.สำนักงานนครพนม ขอเชิญร่วมรับบุญใหญ่ประจำปี 2565 “งานนมัสการพระธาตุเชิงชุมและหลวงพ่อพระองค์แสน ครั้งที่ 70” ณ วัดพระธาตุเชิงชุมวรวิหาร อำเภอเมืองสกลนคร จังหวัดสกลนคร
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2022/01/57EBAB06-9AFD-49D1-92C7-AA64139711BC.jpg)
จังหวัดสกลนคร ร่วมกับวัดพระธาตุเชิงชุมวรวิหาร หน่วยงานภาครัฐและภาคเอกชนในพื้นที่ กำหนดจัดงานบุญใหญ่ประจำปี 2565 งานนมัสการพระธาตุเชิงชุมและหลวงพ่อพระองค์แสน ครั้งที่ 70 โดยกำหนดจัดขึ้นเป็นประจำทุกปี ในวันขึ้น 9 ค่ำ เดือนยี่ ถึงขึ้น 15 ค่ำ เดือนยี่ ซึ่งปีนี้กำหนดจัดขึ้นระหว่างวันที่ 11- 17 มกราคม 2565 รวม 7 วัน 7 คืน ณ บริเวณวัดพระธาตุเชิงชุมวรวิหาร และลานมิ่งเมือง อำเภอเมืองสกลนคร จังหวัดสกลนคร เพื่อเป็นการอนุรักษ์สืบสานประเพณีวัฒนธรรมอันดีงาม ของชาวจังหวัดสกลนคร อีกทั้งเป็นการทำนุบำรุงพระพุทธศาสนา องค์พระธาตุเชิงชุมและหลวงพ่อพระองค์แสน ซึ่งเป็นสิ่งยึดเหนี่ยวจิตใจของพุทธศาสนิกชนทั้งชาวไทยและชาว สปป.ลาว ให้คงอยู่สืบไป
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2022/01/F1599F06-E090-4050-9011-8ACB33C8093F.jpg)
การจัดงานในปีนี้มีพิธีทำบุญตักบาตรพระสงฆ์ ทำวัตรสวดมนต์เช้า สวดมนต์เย็น และกำหนดพิธีเปิดงานในวันที่ 11 มกราคม 2565 ในพิธีเปิดงานจะมีการแสดงศิลปะวัฒนธรรมพื้นบ้านของชาวสกลนคร ซึ่งโดยส่วนใหญ่คนสกลนครชาติพันธุ์จะเป็นชาวผู้ไทย จึงมีนางรำจากทุกอำเภอในจังหวัดสกลนคร มาร่วมฟ้อนรำถวายองค์พระธาตุเชิงชุม มีการสวมใส่ชุดภูไทสกลนคร ซึ่งเป็นการแต่งกายที่เป็นเอกลักษณ์ของชนเผ่า มีการใส่เล็บฟ้อนยาวสีแดงปลายประดับดอกฝ้ายเป็นลักษณะเฉพาะของการฟ้อนผู้ไทยสกลนคร อีกทั้งในปีนี้มีนักแสดงชื่อดังเบลล่า ราณี แคมเปญ อแมนด้า ออบดัม แพร จุฑามาศ พาราสิงห์ ร่วมรำถวายองค์พระธาตุเชิงชุมในครั้งนี้ด้วย
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2022/01/0D242887-9ACA-41AD-92D1-35D966755AEC.jpg)
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2022/01/5F1F61F5-203D-4C4C-A3C0-C8457AF2873B.jpg)
![](https://sawaddeemuangthai.com/wp-content/uploads/2022/01/7C4688F5-05ED-4164-A41D-295F38AD407B.jpg)
นางสาวกนกวรรณ ดุงศรีแก้ว ผู้อำนวยการสำนักงาน ททท.สำนักงานนครพนม กล่าวทิ้งท้าย ขอเชิญชวนนักท่องเที่ยวและผู้มีศรัทธาได้มาสักการะขอพร เสริมสิริมงคล และมาชมความงดงามของการฟ้อนภูไทถวายองค์พระธาตุเชิงชุมและหลวงพ่อพระองค์แสน สกลนครเมือง 3 ธรรม ผู้ร่วมงานต้องปฏิบัติตามมาตรการป้องกันการแพร่ระบาดโรคโควิด – 19 ของจังหวัดสกลนครอย่างเคร่งครัด จะได้ท่องเที่ยวในยุค New Normal อย่างปลอดภัย